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Tohara? Hapana!

Bilan alitumwa na mwalimu wake ampelekee tabuleti yake, 
aliyoisahau darasani. Ulikuwa ni wakati wa mapumziko, kwa hivyo 
wanafunzi walikuwa nje wakicheza. 

Tabuleti ile haikuwa imezimwa. Bilan alishangazwa na kuwapo 
kwa mafaili mengi kwenye kiwambo cha tabuleti ile. Anwani za 
mafaili yale zilimvutia. Bilan alipata hamu ya kusoma baadhi 
ya mafaili yale. Alilifungua faili ambalo mwalimu wao alikuwa 
amewatajia. Lilikuwa ni faili lenye matini kuhusu hatari za tohara 
kwa watoto wa kike.

Moja kwa moja, Bilan alianza kusoma habari zile.

Tohara? Hapana!

Dora alibaki darasani wakati wa mapumziko mafupi. 
Wenzake wote walikimbia uwanjani kwenda kucheza. 
Wengine walienda msalani. 
“Una nini, Dora? Kwa nini huendi kucheza na wenzako?” 
Bi. Rehema aliuliza aliporudi darasani kuchukua simu 
yake iliyokuwa ikichaji. 
Dora alishindwa kumjibu, akaanza kulia. Bi. Rehema 
aliketi karibu na Dora na kumfuta machozi. 
“Tafadhali, niambie kinachokusumbua. Niamini, 
sitamwambia yeyote. Itabaki kuwa siri yetu,” Bi. Rehema 
alimsihi. 
“Ninaweza kukuamini, mwalimu?” Dora aliuliza. 
“Unaweza kuniamini kwa lolote. Nitakusaidia kwa kila 
hali,” Bi. Rehema alimwambia. 
“Ni jamaa zangu … Wanataka kunitia tohara. Naogopa 
sana, mwalimu. Nisaidie,” Dora alisema kwa wasiwasi.
“Nimekuelewa, Dora. Usijali. Hilo ni suala dogo sana 
kwetu. Kuwa na imani kwamba uko kwenye mikono 
salama. Nitakusaidia,” Bi. Rehema alimhakikishia. 
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Bi. Rehema alimweleza Dora kuwa utamaduni wa 
kuwapasha tohara wasichana ulikuwa umepitwa na 
wakati. Alimjulisha kuwa ilikuwa ni hatia pia kwa yeyote 
kumwoza mtoto wake kabla hajatimiza umri unaofaa. 
Alimjuza kuwa angepeleka ombi kwa mwalimu mkuu 
ambaye bila shaka angelifikisha kwa chifu. Kwa kufanya 
hivyo, Dora angepata hifadhi katika makao ya watoto ili 
asije akadhulumiwa. 
Kwa ruhusa ya mwalimu mkuu, Bi. Rehema aliwapigia 
simu wazazi wa Dola na kuwaomba wafike shuleni ili 
wazungumze. Walipofika, aliwaeleza kuhusu madhara 
ya tohara kwa mtoto msichana. Aliwaeleza pia kuwa 
wangehukumiwa kisheria ikiwa wangeendeleza unyama 
ule.
Wazazi wa Dora waliingiwa na hofu. Walimwomba 
msamaha Bi. Rehema. Waliahidi kuwa wangefanya kila 
juhudi kumlinda mtoto wao. 

Bilan alipomaliza kusoma, alishtuka kumwona mwalimu wake 
kando yake. Aliingiwa na woga, akawa anataka kuomba msamaha. 

“Ninaona nilisahau kuifunga tabuleti yangu. Mbona unasoma 
habari zisizokuhusu? Ndiyo, nimekosea, lakini kwa nini hujazingatia 
hatua za kiusalama nilizowafunza kuhusu vifaa vya kidijitali?” 

“Nisamehe, mwalimu. Sitarudia,” aliomba radhi. 

“Nimekusamehe, lakini siku nyingine, ukipata kifaa hakijafungwa, 
jua kuwa ni wajibu wako kukifunga. Usianze kusoma mafaili.” 
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